
 

                       MASWALI NA MAJIBU KUHUSU MWALIMU COMMERCIAL BANK 

1. Je, mikutano ya wanahisa hua inafanyika? 

• Ndio Mikutano mikuu ya wanahisa hua inafanyika kila mwaka na taarifa 

hutolewa kwa wadau wote. 

2. Tunawezaje kupata taarifa ya lini mikutano hua inafanyika? 

• Taarifa juu ya mikutano huwa inatolewa kwa njia ya magazeti, akaunti za 

mitandao ya kijamii ya Benki (Instagram/Facebook @mwalimubank), tovuti ya 

Benki (www.mwalimubank.co.tz) pamoja na ujumbe mfupi kwa njia ya simu 

kutumwa kwa wanahisa.  

3. Je, ni taratibu gani za kufuata pindi Mwanahisa wa Benki ya Mwalimu  anataka 

kuuza hisa zake? 

• Mwanahisa anaweza kuuza hisa zake kwa Wakala yeyote aliyeorodheshwa 

kwenye soko la hisa (DSE), atatakiwa kuwa na kitambulisho pamoja na cheti 

cha hisa. 

4. Je, naweza kununua hisa za Mwalimu Benki? 

• Ndiyo, unaweza kununua hisa muda wowote kupitia kwa wakala yeyote 

aliyeorodheshwa kwenye soko la hisa (DSE), utatakiwa kuwa na kitambulisho 

pamoja na cheti cha hisa. 

5. Je, mna mpango gani wa kuhakikisha watu ambao hatujapata vyeti vya hisa 

tunavipata? 

• Walimu wote ambao hawajapata vyeti, wanaweza kupata vyeti vyao kupitia 

kwa; 

❖ wakala wa soko la hisa Core Securities  

❖ viongozi wa Chama cha Walimu 

❖ kupitia kwa afisa wa benki namba 0768025671 

• Pia kwa kuendana na mabadiliko ya kiteknolojia ambayo inatumia mifumo ya 

kidigitali zaidi, benki ina utaratibu wa kuhifadhi taarifa zote za msingi za 

wanahisa wake ambapo mwanahisa hata kama hajapokea cheti chake 

anaweza kuona taarifa zake zote kwenye regista ya bank. Utaratibu huu pia 

unatumika kwenye makampuni na mashirika mengine makubwa ambapo 

yametoka kwenye mfumo wa makaratasi na kwenda kidigitali mfano, 

makampuni ya bima na TRA 

6. Toka benki ianzishwe imemfaidisha vipi mwalimu na hisa alizonazo? 

• 95% ya wakopaji ni walimu, riba na gharama nafuu, mikopo maalumu kwa 

wastaafu na waajiriwa wapya. 

• Tumeweza pia kuwafikia walimu na kuwapatia huduma kwa urahisi zaidi kwa 

kuongeza vituo vya kutolea huduma, ambapo tulianza na vituo viwili na sasa 

tuna jumla ya vituo saba. Benki inakaribia kuanza kutoa gawio katika mpango 

mkakati wa 2021-25 



7. Benki imepata faida gani na mwalimu amefaidikaje? 

• Benki imeanza kutengeneza faida kuanzia mwishoni mwa mwaka 2021 pia 

utoaji wa mikopo umeongezeka ambapo walimu wengi wamenufaika na 

wanaendelea kunufaika na amana zimeongezeka kutoka kwa wanahisa ambao 

asilimia  kubwa ni walimu. 

• Benki imeweza kuboresha mifumo MwalimuCard VISA, MwalimuMobile na 

Mawakala Zaidi ya 200 nchi nzima. 

• Mwalimu amewekeza na kuendelea kupata huduma bora na rahisi. 

8. Nani mmiliki hasa wa benki hii kati ya mwalimu na wanahisa wengine? 

• Wamiliki wa benki ambao ndio wanahisa ni kama wafuatavyo; 

❖ Walimu waanzilishi   35.3% 

❖ CWT                             12.9% 

❖ NHIF                             16.2% 

❖ PSSSF                             16.2% 

❖ Umma kwa ujumla                          16.2% 

❖ TDCL                            3.2% 

Walimu kwa ujumla, CWT na TDCL ni 51.4%  

9. Kwa wale tulionunua hisa wenyewe na pia zingine kununuliwa na CWT na kwa 

bahati mbaya tukawa hatujapewa vyeti vya hisa, je zitakuwa zimeorodheshwa 

kwenye cheti kimoja? 

• Hapana, hisa zitaorodheshwa kwenye vyeti viwili tofauti kulingana na ununuzi 

wake. 

10.  Ni utaratibu gani utakaoniwezesha kulifikia soko la hisa kwa kuuza au kununua hisa 

za MCB nikiwa huku kijijini? 

• Kuna njia mbili za kuweza kuuza au kununua hisa; ya kwanza ni kupitia 

Aplikesheni ya simu ya Wakala wa soko la hisa (DSE Hisa Kiganjani) na ya pili ni 

kwa kuandika barua ya kuuza au kununua hisa ukitaja idadi ya hisa, bei ya 

kuuzia, taarifa za benki ya kufanyia malipo ya hisa hizo pindi zitakapouzwa 

pamoja na nakala ya kitambulisho cha utaifa. Barua hiyo itatumwa kwa moja 

ya madalali wa kuuza hisa utakayemchagua kwa ajili ya kukuuzia hisa zako.  

11. Pamoja na kuwa hisa zinarithishwa/ kuhamishwa ni utaratibu gani unatumika ili 

kuhamishia hisa kwa mtu ninayetaka kumpa (hisa zote au kiasi?) 

• Mwanahisa anaweza kurithisha au kuhamisha hisa zote au kiasi kwa mtoto au 

mzazi tu. Atahitajika kuandika barua ya kurithisha au kuhamisha hisa zake 

akitaja dhumuni au sababu ya kuhamisha, akiambatanisha cheti cha kuzaliwa 

mtoto na kitambulisho chake kama anahamishia kwa mtoto na kama 

anahamisha kwa mzazi, mwanahisa ataambatanisha cheti chake cha kuzaliwa 

pamoja na  nakala ya kitambulisho cha mzazi na cha kwake. Barua hiyo 

itatumwa kwa wakala wa soko la hisa ambaye atajaza fomu maalumu na 

kufanya uhamisho huo.  

 

 

 



Kwa mawasiliano zaidi tupigie huduma kwa  wateja namba:  0800750033. 

Kurasa za kijamii: facebook/Instagram/twitter @mwalimubank , LinkedIn @Mwalimu 

Commercial Bank 

Tovuti: www.mwalimubank.co.tz 

Barua pepe: info@mwalimu.co.tz 
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